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SEHEMU YA KWANZA

1.0 UTANGULIZI
1.1 Historia ya Chama

NGOME SACCOS Ltd yenye nambari ya usajiri DSR 991 Ilisajiriwa tarehe 30
April,2007 Chini ya Sheria ya Ushirika Na 20 ya mwaka 2003 kama
ilivyorejewa na sheria ya Ushirika Na 6 ya mwaka 2013 na baadae Sheria
Na.10 ya huduma ndogo za fedha ya mwaka 2018 kama ushirika wa fedha
wenye ukomo wa dhima ili kutoa huduma za akiba na mikopo kwa
Wanachama wake. Wanachama wa NGOME SACCOS Ltd ni Maafisa
,Maaskari , Wastaafu pamoja na Watumishi wa Umma wa Wizara ya Ulinzi
na Jeshi la Kujenga Taifa na wale waliohamia wizara nyingine wakiwa
wanachama Hai wa Ngome SACCOS.

Mkutano Mkuu wa wanachama ndicho chombo cha juu chenye mamlaka
katika shughuli zote za chama na kwa kuzingatia Sheria ya ushirika Na. 6
ya mwaka 2013 na ile sheria ya Huduma ndogo za Fedha ya mwaka 2018
pamoja na kanuni zake zinatambua kuwa bodi ya chama ndio chombo
pekee cha kuongoza chama kwa kuzingatia ukasimishwaji wa madaraka
hayo kupitia Mkutano Mkuu wa wanachama.

Aidha Sheria zote mbili zinaenda mbali zaidi na kutoa nafasi kwa bodi
kuandaa miongozo mbalimbali ya kusimamia chama na miongoni mwa
miongozo iliyotajwa ni pamoja na Sera ya uhasibu na fedha.

1.2 Matakwa ya Kisheria
Sera hii ya fedha imeandaliwa kwa kuzingatia maelekezo ya Sheria ya

vyama Ushirika Na 6 ya mwaka 2013 pamoja na Sheria Na.10 ya Huduma
 Ndogo za Fedha ya Mwaka 2018 pamoja na kanuni zake.

Watendaji wote wa chama wanapaswa kuzingatia maelekezo ya sera hii
watakapokuwa wakitekeleza majukumu yao ya kazi ya kila siku. Sera hii
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itatekelezwa sambamba na sera na miongozo mingine ya chama pale
itakapoonekana inafaa kufanya hivyo.

1.3 Matumizi ya sera

Hivyo Sera hii itasaidia uongozi wa NGOME SACCOS Ltd kusimamia kwa
ufanisi shughuli zote zinazohusiana Uhasibu na fedha, hivyo kupunguza
hasara inayoweza kujitokeza kwenye Chama.

1.4 Malengo ya Sera
Sera hii ya fedha na uhasibu itatoa mwelekeo mzima wa udhibiti wa fedha

ili kuwezesha watendaji wa chama kutekeleza majukumu yao ya kifedha
kwa ufanisi na kudhibiti rasilimali za chama.

Lengo muhimu pia katika sera hii ni kuwaongoza watendaji na wanachama
pale masuala ya kifedha yatakapojitokeza.

Sera hii itafafanua kwa usahihi majukumu na mipaka ya Bodi,Kamati ya
Usimamizi na Watendaji katika usimamizi wa fedha za chama.

1.5 Marejeo ya Sheria
Sera hii imetengenezwa kwa kuzingatia sheria mbalimbali za Nchi ikiwemo;
(i) Sheria ya Ushirika Na. 6 ya mwaka 2013
(i) Sheria Na. 10 ya Huduma ndogo za Fedha ya mwaka 2018
(iii)  Sheria ya Kodi ya Mapato ya mwaka 2004
(iv) Sheria za Mifuko ya Hifadhi ya Jamii (sheria mbalimbali)
(v) Sheria ya Mabenki na Taasisi za Fedha ya mwaka 2006
(vi) Kanuni za Vyama vya Ushirika za mwaka 2015
(vii) Masharti ya NGOME SACCOS Ltd
(viii) Mpango Mkakati wa NGOME SACCOS Ltd



(ix) Kanuni za Sheria ya huduma ndogo za Fedha za mwaka 2019

SEHEMU YA PILI

2.0 Mwaka wa fedha wa chama
Mwaka wa fedha wa NGOME SACCOS Ltd utaanza tarehe 01 Januari ya kila

mwaka na kuishia tarehe 31 Disemba ya kila mwaka na hesabu za chama
zitaandaliwa kwa kipindi hicho na si vinginevyo.

2.1 Mamlaka ya kuboresha Sera ya fedha
Bodi ya chama pale itakapoona inafaa inaweza kufanya maboresho mara

kwa mara baada ya kupeleka mapendekezo hayo kwenye Mkutano Mkuu
na baadae kuidhinishwa na MRAJIS wa vyama vya ushirika.

Meneja wa Chama anaweza akatoa mapendekezo na maboresho
yanayohitajika na mapendekezo husika yatalenga kuboresha na kutoa
huduma bora kwa maslahi mapana ya chama.

SEHEMU YA TATU

3.0 Ukasimishaji wa Majukumu
3.1 Mkutano mkuu
Mkutano Mkuu utakuwa ndio chombo pekee cha juu chenye mamlaka

katika chama na ili kuwezesha usimamizi na utekelezaji wa majukumu ya
chama ya kila siku Mkutano Mkuu utakasimisha madaraka yake kwa bodi
ya chama.

3.2 Bodi ya Chama
Bodi inawajibika katika kusimamia utekelezaji wa shughuli zote za chama.

3.3 Mwenyekiti wa Chama
Mwenyekiti wa chama ndiye atakayeiongoza Bodi na kusimamia utekelezaji

wa maazimio ya Mkutano Mkuu kwa kipindi chote ambacho bodi
imekasimiwa madaraka na Mkutano Mkuu, pia anaweza kuidhinisha
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matumizi katika bajeti iliyopitishwa na Mkutano Mkuu na kuidhinishwa na
MRAJIS wa vyama vya ushirika.

3.4 Taratibu za kusaini hundi

Bodi ya chama itakuwa na jukumu la kuteua watia saini katika hundi za
Chama ambapo kutakuwa na makundi mawili, Watendaji wa chama
watakuwa katika kundi A na Wajumbe wa bodi watakuwa katika Kundi B.

Malipo ya hundi hayatafanyika isipokuwa hundi zimesainiwa na angalau
watia saini kutoka katika kila kundi.

3.4.1 Mabadiliko ya watia saini
Ili kuweza kudhibiti hali ya udanganyifu na kupelekea upotevu wa fedha za

chama watia saini watapaswa kubadilishwa pale ambapo watia saini
watakosa sifa za kundelea kuwa katika jukumu hilo.

3.4.2 Baadhi ya Mambo yanayoweza kupelekea watia saini kukosa
sifa ni pamoja na:-
a. Kusitisha/kusitishwa kwa ajira.

b. Kustaafu kazi (Kumaliza muda wa Utumishi kwa watendaiji).
. Kusimamishwa au kufukuzwa kwa Kiongozi.
d. Kumaliza muda wa Uongozi.

e. Udanganyifu wa namna yoyote ile katika uandishi na uwekaji saini
katika vitabu vya hundi kwa lengo ovu la kujipatia fedha.

f. Sababu nyingine zozote za msingi zitakazojitokeza na kuamuliwa na
bodi ya chama



SEHEMU YA NNE
4.0 TARATIBU ZA JUMLA ZA UONGOZI NA UDHIBITI WA FEDHA

4.1. Viwango vya Uhasibu

Hesabu za NGOME SACCOS Ltd zitatayarishwa kwa kuzingatia viwango vya
Kuripoti vya Kimataifa (IFRS) kama ambavyo imetolewa na Bodi ya
Viwango vya Kimataifa ya Uhasibu (IASB) na miongozo mingine
itakayotolewa na mamlaka halali.

4.2 Usimamizi wa Fedha

Usimamizi wa fedha wa NGOME SACCOS Ltd utazingatia sera na miongozo
mbalimbali ya kiudhibiti iliyopo kwa mujibu wa sheria. Miongozo hiyo ni
pamoja na Sera ya Hisa,Akiba na Amana,Sera ya mikopo, Sera ya ukwasi
mali na dhima,Sera ya Uwekezaji, Sera ya Rasilimali watu, Sheria ya
manunuzi ya umma,mpango mkakati na muongozo wa udhibiti wa
majanga na mingine inayohusiana.

4.3 Udhibiti wa ndani

Udhibiti wa ndani ni mjumuiko wa sera na taratibu za chama ambapo
NGOME SACCOS Ltd itazitumia ili kufikia mafanikio ya udhibiti wa mali na
rasilimali za chama ili kutoa mafanikio yanayopimika kama vile;

i.  Taarifa sahihi za kifedha

i.  Uzingatiaji wa matakwa ya sheria na kanuni
ii.  Udhibiti wa vihatarishi
ii.  Utunzaji wa rasilimali za chama

Ili kuhakikisha kuwa NGOME SACCOS Ltd ina Udhibiti wa ndani ulio
madhubuti, mambo yafuatayo yatazingatiwa;

4.3.1 Mgawanyo wa majukumu

Kutakuwa na mgawanyo bayana wa majukumu ya kazi kati ya wafanyakazi
walioajiriwa katika chama na kila mtendaji atapangiwa majukumu yake
kwa kuzingatia sera ya Rasilimali watu ya chama.



4.4 Matumizi ya mfumo wa Kompyuta

Vi,

Vii.

NGOME SACCOS Ltd itatumia mfumo wa kompyuta kwa shughuli za
chama ikiwa ni pamoja na uchakataji wa miamala mbalimbali ya
chama kwa lengo la kutoa ripoti za kifedha.

Ulinzi wa kompyuta kwa kuhakikisha ziko salama muda wote.
Ulinzi wa mtumiaji

Taratibu za uanzishaji wa miamala ya fedha lazima zihusishe ngazi za
uidhinishaji

Upatikanaji mbadala wa taarifa Kwa lengo la kuhakikisha taarifa za
chama zinapatikana na kuwa salama muda wote. Chama kitatunza
taarifa zake katika ( Backup i.e stiki(flash) ,external drive, google
drive, email n.k). Aidha chama kitapaswa kuhakikisha kila mwisho wa
wiki taarifa zilizopo katika kompyuta zinafyonzwa na kutunzwa katika
vifaa vilivyoorodheshwa katika eneo hili.

Ulinzi wa Mtumiaji kwa kuhakikisha kila mtumiaji ana Nywila
(Password) ambayo inapaswa kulindwa na kubadilishwa kwa
kuzingatia mahitaji ya teknolojia.

Mtumishi ambaye hatakuwa kazini kwa kipindi cha kuzidi miezi
mitatu au ajira yake imekoma ataondolewa haki ya kutumia mfumo
wa kompyuta.

4.5 Usuluhishi wa miamala (Reconciliation of transactions)
Meneja/Mkuu wa idara ya Fedha atahakikisha kuwa taarifa za usuluhishi
zinatayarishwa na kukaguliwa ili kuhakikisha tofauti zilizopo kwenye vitabu
zinafanyiwa kazi ili kuondoa tofauti hizo.

4.6 Uhifadhi wa nyaraka

Nyaraka zifuatazo zitatunzwa kwenye kasiki ya chama iliyo katika chumba
maalum. Nyaraka hizo ni pamoja na Kadi za usajili wa gari,Vitabu vya
hundi, Mihuri ya SACCOS. Mikataba yote, Masharti ya Chama, Sera na
miongozo mbalimbali Vitatunzwa sehemu maalum na Afisa nyaraka.
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SEHEMU YA TANO

5.0 VITABU VYA CHAMA NA UINGIZWAJI MIAMALA VITABUNI

5.1 Vitabu vya Hesabu vya Chama
NGOME SACCOS itatunza hesabu zake na kuandaa taarifa za fedha kwa

mujibu wa viwango vya Kimataifa yaani International Financial Reporting
Standards (IFRS)

Vitabu vya hesabu vya NGOME SACCOS Ltd vimegawanyika katika makundi
yafuatayo;

(i) Vitabu vya Awali
1. Stakabadhi kwa ajili ya kupokea makusanyo mbalimbali
2. Hati ya Malipo kwa ajili kuandika miamala ya malipo mbalimbali
3. Invoice
4. Jono Vocha
5. Fomu Mbalimbali

(ii) Vitabu vya Upili
1. Cashbook kwa maingizo ya miamala inayohusisha fedha taslim
na benki

2. Jono: kwa ajili ya maingizo ya miamala isiyohusisha fedha
taslim na benki

(iii) Leja Kuu

5.2 Uingizwaji Miamala Vitabuni

Uingizwaji miamala vitabuni hadi hatua ya taarifa za fedha ni kama
inavyoonekana kwenye chati ifuatayo;
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Chati inayoonesha Mtiririko wa uingizaji miamala vitabuni

[ Muamala kutokea ]

s i N
Muamala kuandikwa katika Vitabu
vya Awali
5 ¢ ¥

Maingizo katika Vitabu vya Upili
(Prime Books)

Cashbook Kama Muamala unahusisha

Fedha Taslimu au Benki Jono kama Muamala Haukuhusisha Fedha
Taslimu au Benki

Maingizo katika Leja Kuu

Urari

Y

Taarifa za Fedha

5.3 Makundi ya Kasma
Kasma za NGOME SACCOS Ltd zimegawanyika katika makundi makuu
matano ambayo ni;

i. Rasilimali
ii. Dhima
iii. Mtaji

iv. Mapato
v. Matumizi
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5.4 Menejimenti ya Fedha Taslim
Chama kitahakikisha mfumo madhubuti wa fedha taslim kwa kuweka ulinzi

na usalama wa kutosha na kwa kuwa na “strong room” na kasiki.

Chama kina mfumo wa “petty cash” ya Tsh. 5,000,000/= hiki ni kiasi
ambacho Mtunza fedha anatakiwa kuwa nacho na ataruhusiwa kuomba na
kujaziwa kiasi kinachopungua.

Chama kina hamasisha matumizi ya hundi na Mtandao (Internet Banking)
badala ya fedha taslim.

5.5 Menejimenti ya Fedha Benki
Menejimenti ya fedha benki itazingatia yafuatayo;

Vi.

Vii.

NGOME SACCOS Ltd itafungua akaunti katika benki za biashara

NGOME SACCOS Ltd inaweza kuwa na akaunti zaidi ya moja katika
Benki moja.Aidha inaweza kuwa na Akaunti katika benki zaidi ya
moja.

Makusanyo yote yanayofanywa na Mtunza fedha yatapelekwa benki
siku hiyo au mapema siku inayofuata yakiambatanishwa na taarifa ya
makusanyo iliyoidhinishwa na Meneja fedha au meneja mkuu.

Watia saini katika nyaraka za benki ni makundi mawili ambayo ni
kundi A na B. Kundi A litakuwa na Watia saini kutoka Miongoni mwa

Watendaji na Kundi B litakuwa na watia saini kutoka miongoni mwa
Wajumbe wa Bodi.

Menejimenti na udhibiti kwa vitabu vya hundi (kutakua na rejista
maalum kwa ajili ya hundi zinazoingia na kutoka)

NGOME SACCOS Ltd itapendelea kupokea na kulipa kwa njia ya
hundi au Mitandao ya kibenki (Internet Banking).

Uhamishaji fedha utafanywa kwa njia ya kujaza fomu maalum ya
kuhamisha fedha, uhamishaji fedha kwa njia za Mitandao ya Kibenki
(Internet banking), Baada ya dokezo la kuomba kuhamishwa kwa

fedha hizo kuandikwa na Meneja mkuu na kupata idhini ya wajumbe
13



wa Bodi wasiopungua watano kati yao akiwemo Mwenyekiti au
Makamu Mwenyekiti.

viii. Mhasibu atafanya usuluhishi wa benki (Bank reconciliation) kila
mwezi na kwa kila Akaunti.

5.6 Shajala na Vitendea Kazi mbali mbali
Shajala zote na Vitendea kazi mbali mbali vinavyonunulia Chamani

vitaingizwa kwenye kasma husika kwa kadri zinavyotumika ndiyo kiasi
kilichotumika kitahamishiwa kwenye matumizi. Matumizi ya shajala
yatazingatia kanuni ya “FIFO” yaani iliyokuja kwanza kutumika kwanza.

Kila robo mwaka kutakua na zoezi la kuhesabu na kuthamini shajala, zoezi
hili linaweza kufanywa na idara ya Fedha pamoja na Kamati ya Usimamizi.

5.7 Mali Vifaa na Mitambo
Rasilimali za muda mrefu (mali, vifaa na mitambo) zitanunuliwa kwa

taratibu za manunuzi kwa mujibu wa sheria ya manunuzi ya mwaka 2006
kama ilivyofanyiwa marejeo mwaka 2016.

5.7.1 Rejista ya mali za kudumu (kutakua na rejista ya mali za
kudumu itakayoonesha aina ya rasilimali, alama, thamani, muda
wake wa kuishi, na Asilimia ya uchakavu).

5.7.2 “Code Number” (Kila rasilimali lazima itambuliwe kwa code
nambari maalum)

5.7.3 Uchakavu

Uchakavu hukokotolewa kwa kufuata salio la thamani (reducing balance)
ya mali ya kudumu.

Vifaa vya Ofisi 12.5%
Samani za Ofisi 12.5%
Computers 25%
Punguzo la Gharama za ujenzi  20%
Magari - 12.5%

Mashine mbalimbali 25%
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5.7.3  Udhibiti matumizi: matumizi ya rasilimali yatakuwa kwa
ruhusa au idhini maalum ya Bodi.

5.7.5 Tathmini ya thamani (Revaluation): kila baada ya miaka mitatu
Chama kitafanya tathmini ya thamani ya rasilimali kwa mujibu wa kifungu

cha 46 (3) cha Sheria ya Ushirika na. 6 ya 2013 kwa kutumia wathamini
walioidhinishwa na Tume ya Maendeleo ya Ushirika.

5.7.6 Kila mwisho wa mwaka lazima lifanyike zoezi la kuhesabu
rasilimali za Chama na cheti cha kuhesabu kuandikwa na
kusainiwa.

3.7.7 Mkutano Mkuu ndio wenye mamlaka ya juu na mwisho ya
kuidhinisha uuzaji wa mali zozote za SACCOS , hivyo kama kutakuwa na
ulazima wa hitajio la kuuza mali za Ngome SACCOS , Bodi itapendekeza
uuzaji huo kwenye Mkutano Mkuu kwa kupata kibali .

5.7.8 Kamati ndogo ya uchunguzi itakaa kudhibitisha na kujiridhisha kuwa
ni kweli mali husika hazifai tena kwa matumizi ya chama, ama ni
chakavu(worn out) au wakati wake umepita(obsolete).Taarifa hiyo
itawasilishwa katika Mkutano mkuu kuidhinisha ufutaji wa mali hizo

5.7.9 Utumiaji wa mali za chama kama dhamana ya mkopo wa nje
utazingatia mahitaji ya kifungu cha 81-84 vya Sheria ya Ushirika na 6 ya
2013 inayohitaji usajiri wa dhamana hizo kwenye ofisi ya MRAJIS wa
Vyama vya Ushirika.

5.8 Uwekezaji na Vitega Uchumi
Chama kitafanya uwekezaji na vitega uchumi kwa mujibu wa kifungu
cha 74 cha Sheria ya Ushirika na 6 ya 2013 na Kanuni ya 84 — 88 ya
SACCOS na kanuni ya 49 — 50 ya Kanuni za huduma ndogo za Fedha za
mwaka 2019. Pia Sera ya uwekezaji ya NGOME SACCOS LTD
itazingatiwa.

5.9 Wadai
Wadai Chamani watakua ni Wanachama kwa Akiba, Amana na Hisa zao.
Aidha mikataba ya mkopo wa nje lazima iidhinishwe na MRAJIS kwa mujibu

wa Waraka wa MRAJIS na. 2 wa mwaka 2016
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Aidha, hisa za wanachama zinawekwa kundi la wadai kwa mujibu wa IAS
32.

Wadai wengine Chamani ni malimbikizo yoyote yaliyofanywa na Chama
kama vile kodi, malipo ya huduma mbalimbali n.k

5.10 Mtaji na Matengo
Mtaji wa Chama unaundwa. na Misaada na Ruzuku, Limbikizo la Faida na

Matengo (Tengo la Kukombolea Mafungu 15%, Tengo la madeni mabaya
15%, tengo la akiba ya lazima 20% na tengo la elimu 10%)

Aidha, fedha zilizo katika matengo ya kisheria lazima ziwekwe katika akunti
maalum katika benki ya biashara.

5.11 Mapato ya Chama
Vyanzo vya mapato ya chama ni pamoja na;

(i)  Riba juu ya mikopo

(i)  Riba na Gawio juu ya uwekezaji
(iii)  Viingilio

(iv) Fomu mbalimbali

(v) Ada za Mikopo

(vi) Kamisheni mbalimbali

(vii) Adhabu

(viii) Mapato mengineyo

Mapato ya riba juu ya mikopo yatahusishwa fedha iliyopokelewa na ile
ambayo haijapokelewa lakini ilistahili kuwa imepolewa kwa kipindi cha
taarifa kwa mujibu wa IAS 18.

5.12 Matumizi ya Chama
Matumizi ya Chama yatawekwa katika makundi yafuatayo:

(i) Gharama za Utawala
(i) Gharama za Uendeshaiji
(iii) Gharama za Kifedha
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Matumizi ya Chama yatatambuliwa kwa mujibu wa misingi ya uhasibu
(Accrual basis) yaani pale yalipofanyika bila kujali malipo kutolewa.

5.13 Uidhinishaji wa malipo

Matumizi yakishaidhinishwa na wanachama kwenye Mkutano Mkuu, Bodi
itaidhinisha matumizi ya Ngome SACCOS kila mwezi ,na inaweza kukasimu
baadhi ya madaraka ya kuidhinisha matumizi kwa Meneja Mkuu .Matumizi
yanaweza kuwa ya kawaida au Matumizi yasiyo ya kawaida.

5.14Matumizi ya kawaida

a. Matumizi haya ni kama posho za wajumbe, mishahara ya
wafanyakazi, manunuzi ya vifaa vya ofisi, n.k. yataidhinishwa
na mwenyekiti au makamu wake kwa viwango vilivyopitishwa
na bodi au kuainishwa kwenye kanuni hizi.

b. Hati za malipo zote ni lazima ziambatane na nyaraka
inayoonesha idhini ya matumizi hayo.
Hati za malipo zitaandaliwa na mhasibu na kuidhinishwa na Meneja Mkuu
kwa kuzingatia viwango vilivyoainishwa kwenye Sera hii au wajumbe wa
Bodi wanaosaini nyaraka za SACCOS.

5.15 Matumizi yasiyo ya kawaida,

Haya ni matumizi ambayo yanaweza kutokea kwenye Chama ambayo
hayako kwenye utaratibu wa kawaida wa Ngome SACCOS , mfano:
michango, sherehe za uzinduzi, dharura n.k. Matumizi haya ni lazima
yapate kibali cha Bodi.

5.16 Kodi katika SACCOS
Kwa mujibu wa Sheria ya Kodi ya Mapato ya mwaka 2004 SACCOS

inatakiwa kulipa kodi za aina mbalimbali ikiwemo katika miamala yake na
~ faida iliyotokana na biashara endapo mapato ghafi yake yamefikia Tsh. 50
millioni na zaidi.
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Miamala inayoweza kulipiwa kodi ni kama ifuatayo;

()  Malipo ya Mishahara na stahiki nyingine kwa Watendaji

(i) Malipo ya kodi kutokana na faida itakazopata NGOME SACCOS
LTD

(i) Malipo ya kodi kutokana na chama kuwa na watendaji
waajiriwa zaidi ya wanne (SDL)

(iv) Mikataba mbalimbali

(v)  Ununuzi wa rasilimali

Hata hivyo, ni muhimu kwa NGOME SACCOS LTD kuwa na mpango wa
kodi kama ifuatavyo;

(i) Kuandaa makisio ya mapato na matumizi kila mwaka

(ii)Kuidhinisha makisio kwenye Mkutano Mkuu na MRAJIS

(iii) Kujaza na kuwasilisha fomu ya makadilio ya kodi (tax provision)
TRA

(iv) Kulipia makadirio ya kodi kila robo mwaka

(v)Kufanya ukaguzi wa taarifa za fedha kila mwaka

(vi) Kufanya tax return baada ya ukaguzi wa hesabu ndani ya miezi 6
baada ya mwaka wa fedha kuisha.

SEHEMU YA SITA

6.0 UANDAAJI NA UDHIBITI WA BAJETI
Chama kinapaswa kuandaa makadirio ya mapato na matumizi ya mwaka
husika kwa lengo la kutekeleza mipango na mikakati ya chama. Aidha

makadirio ni kiasi cha rasilimali kinachotakiwa na chama kwa ajili ya
kuendeshea shughuli zake.

6.1 Kipindi cha Bajeti

Bajeti ya mwaka itakuwa ya muda wa miezi 12 kuanzia Januari hadi
Desemba. -
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6.2 Bajeti ya mwaka ya Chama itajumuisha mambo yafuatayo;

6.2.1 Makadirio ya mtiririko wa Fedha

Makadirio yatajumuisha bakaa ya fedha, fedha zinazoingia na zinazotoka
chamani na bakaa halisi ya fedha kwa kila mwezi. Ziada ya fedha
zinazoingia dhidi ya zinazotoka itaonyesha fedha zilizopo kwa ajili ya
kukidhi mahitaji na uwekezaji na iwapo itatokea kuwepo kwa tofauti
itaonyesha mapungufu ya fedha tarajiwa kwa ajili ya uwekezaji.

6.2.2 Mapato

Katika eneo hili la mapato, makadirio ya mapato kutoka vyanzo mbalimbali
vya chama yatafanyika. Bajeti itatenganisha makadirio ya mapato kutoka
kwenye shughuli za uwekezaji na mapato mengine yasiyotokana na riba
kutoka kwenye huduma mbali mbali za chama. Aidha, chama kitapaswa
kuainisha mapato kutoka katika vyanzo vingine.

6.2.3 Matumizi
Bajeti ya matumizi ya chama itatoa mwelekeo wa gharama ambazo
zinatarajiwa kutumika kwa mwaka wa fedha unaofuata. Aidha, viashiria vya
matumzi katika bajeti vitaonyesha mambo yafuatayo;
i.  Matumizi yatakayofanyika kutokana na rasilimali za chama
ii. Matumizi yatakayofanyika yanayohusiana na rasilimali kutoka katika
fedha za mfuko maalum

6.2.4 Matumizi ya mtaji

Matumizi ya mtaji yatafanyika kwa kuzingatia mali iliyokusudiwa
kununuliwa na chama. Mali inayoweza kununuliwa katika matumizi ya
mtaji ni ile inayoweza kutumika kwa zaidi ya kipindi cha mwaka mmoja
katika kusaidia shughuli za chama. Mali zinazohusika na matumizi ya mtaji
ni pamoja na;

Mashine na vifaa.

Gari.

Samani

Vifaa vya kompyuta

Programu za kompyuta

Mifumo ya usalama (Closed circuit Tv camera)

Mali nyinginezo za kudumu

@m"pao oo
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6.3 Uandaaji wa bajeti na uwasilishaji

6.3.1 Uandaaji wa bajeti

Meneja kwa kushirikiana na idara ya fedha kwa kuzingatia mwongozo wa
bajeti na usimamizi wa vihatarishi atatoa mapendekezo ya bajeti kwa
mwaka unaofuata. Aidha bajeti itakuwa shirikishi na kila idara itaandaa
makadirio yake na kuyapeleka kwa meneja kwa ajili ya kujumuishwa katika
makadirio mengine kwa lengo la kupata makadirio ya jumla kwa bajeti ya
mwaka.

Aidha, kila mkuu wa idara atapaswa kuwasilisha na kutetea bajeti husika
kwa kuzingatia mpango mkakati wa chama na malengo yaliyopangwa na
chama. Meneja Mkuu anapaswa kuhakikisha anatoa mwelekeo na kiwango
cha juu kinachopaswa kutumiwa na wakuu wa idara kipindi wanapoandaa
bajeti za idara husika kwa lengo la kupunguza changamoto za kuwasilishwa
kwa bajeti zisizoendana na uwezo wa chama.

Mara baada ya menejimenti kukamilisha maandalizi ya bajeti husika
itapaswa kuwasilishwa kwenye bodi kwa lengo la kujadiliwa na kutolewa
idhini. Aidha maoni na maelekezo yoyote yatakayotolewa na bodi juu ya
bajeti husika yanapaswa kufanyiwa kazi na menejimenti kwa lengo la
kuboresha bajeti hiyo kabla ya kupelekwa kwenye mkutano mkuu.

6.3.2 Uwasilishaji wa Bajeti na idhini
Baada ya bajeti kuandaliwa na kukamilika mapendekezo ya bajeti pamoja

na mpango kazi, vitapelekwa kwenye mkutano mkuu kwa ajili ya kujadiliwa
na kupitishwa na Mkutano Mkuu na baada ya Mkutano Mkuu kupitisha
makadirio ya bajeti hiyo yatapelekwa kwa MRAJIS kwa aijili ya kupata idhini
ili yaweze kutumika.

6.3.3 Mawasiliano baada ya bajeti kupata idhini
Bajeti baada ya kupata idhini, Bodi ya chama itajulishwa kwenye kikao cha

bodi kabla ya kuanza kutumika na baadae Meneja Mkuu ataiwasilisha kwa
Wakuu wa idara, kwa lengo la kupata uelewa wa pamoja ili kila idara iweze
kuona namna watakavyoshiriki katika utekelezaji na kufikia malengo ya
bajeti ikiwa ni pamoja na kujua mipaka ya matumizi katika kila idara.
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6.3.4 Udhibiti wa Bajeti
i. Kila mwaka chama kitaandaa bajeti ambayo itajadiliwa na kupitishwa
na Mkutano Mkuu ndani ya miezi miwili kabla ya kumalizika kwa
mwaka wa fedha wa chama. Bajeti hiyo itaidhinishwa na MRAJIS wa

Vlyama vya Ushirika.

ii. Bajeti ndiyo itakuwa dira ya mapato na matumizi tarajiwa kwa kipindi
cha mwaka wa fedha ujao.

iii. Meneja Fedha atandaa bajeti kwa vipindi vifupi kama miezi mitatu au
kila mwezi, ambayo itaonyesha mwenendo wa mapato na matumizi
kwa kipindi husika.

iv. Kila baada ya miezi mitatu Meneja atawasilisha ripoti kwa bodi,
ambapo Bodi itakuwa na jukumu la kulinganisha hali halisi na bajeti.
Bodi itabainisha tofauti zilizopo na vyanzo vya tofauti hizo pamoja na
hatua za kurekebisha mapungufu hayo.

v. Bodi inaweza kupitia upya bajeti ya mapato na matumizi (Mini
Budget) ikiwa ongezeko la shughuli litaathiri bajeti ya awali na
itaridhiwa na MRAJIS.

Angalizo: Matumizi ya bajeti husika hayapaswi kuzidi kiwango cha
mapato yaliyopatikana kwa kipindi husika

6.3.5 Bajeti ya nyongeza

Katika mazingira ya kawaida inawezekana pakawepo na dalili za bajeti
kutokidhi mahitaji kwa baadhi ya kasma. Ikiwa kutakuwa na dalili hizo
Meneja Mkuu anaweza kutoa mapendekezo kwenye kikao cha Bodi kuhusu
mabadiliko hayo na kuainisha vyanzo vya mapato yatakayotumika kukidhi
matumizi. Aidha, mapendekezo ya Meneja Mkuu yatawasilishwa kwenye
kikao cha Bodi na kujadiliwa na baada ya kuridhiwa, mapendekezo hayo
yatapelekwa kwa MRAJIS wa vyama vya ushirika kwa ajili ya mapitio na
kupata idhini.

6.3.6 Mamlaka ya kufanya Matumizi
Bodi ya chama itampa Meneja Mkuu idhini ya kufanya malipo yasiyozidi

kiwango cha Tsh 1,000,000/= kwa muamala mmoja kwa lengo la
kutekeleza majukumu yake.
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6.4 Ununuzi wa mali, huduma, gharama za ushauri na uuzaji wa
mali

Katika kutekeleza majukumu yake ikiwa kutatokea hitaji la chama kununua
bidhaa, huduma za ushauri au kuuza mali. Mchakato wa kununua huduma,
bidhaa au kuuza mali za chama utafanywa kulingana na mazingira yaliyopo
bila kuathiri sheria ya manunuzi ya umma.

6.5 Ukomo wa Matumizi kwenye Makadirio
Kwa hali yoyote ile, hapata kuwepo na matumizi,gharama au manunuzi ya

mali yatakayofanywa na chama ikiwa yatavuka kasma iliyopitishwa katika
bajeti yake ya mwaka.

6.6 Kuhamisha vifungu katika Bajeti

Meneja Mkuu wa chama atakuwa na jukumu la kupendekeza kasma za
matumizi zinazoweza kuhamishwa kutoka kasma moja kwenda kasma
nyingine kwa kuzingatia ukomo wa kifungu husika na mahitaji yaliyopo bila
kuathiri matumizi katika kifungu hicho. Aidha, uhamishaji wa kasma
utazingatia taratibu za kihasibu na uhamishaji unaweza kufanyika baada ya
robo ya kwanza kupita ikiwa kutakuwa na umuhimu wa kufanya hivyo
baada ya kuridhiwa na bodi ya chama. Kwa ajili ya udhibiti na usimamizi
wa matumizi sahihi ya fedha za chama uhamishaji wa kasma moja kwenda
nyingine ni lazima upate idhini ya MRAJIS kabla ya kuanza kutumika.

SEHEMU YA SABA
7.0 UANDAAJI NA UKAGUZI WA HESABU ZA CHAMA

71 Uaandaji wa hesabu
I.  Katika kutekeleza majukumu yake ya kila siku kwa niaba ya Bodi na

wanachama, Menejimenti ya chama itapaswa kuhakikisha taarifa za
mali na dhima, mapato na matumizi ya chama zinatunzwa kwa
usahihi kwa lengo la kuandaa hesabu za chama.

ii. Bodi ya chama itakuwa na jukumu la kuhakikisha vitabu vya hesabu
na kumbukumbu nyingine za chama zinatunzwa na hesabu za fedha
za chama za mwaka zinaandaliwa.
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7.2

Hesabu za chama zinapaswa kuandaliwa kwa kuzingatia viwango vya
uhasibu vya kimataifa (IAS/IFRS) na kuwasilishwa kwa mkaguzi wa
nje ndani ya mwezi mmoja baada ya mwaka wa fedha kuisha.
Hesabu za chama zinatakiwa zikaguliwe na kuwasilishwa chamani na
mkaguzi wa nje ndani ya kipindi cha siku 60 baada ya hesabu
kufungwa na kuwasilishwa kwake, na baadae nakala itawasilishwa
Tume ya Maendeleo ya Ushirika na mkaguzi wa nje ndani ya siku 30
baada ya taarifa hiyo kuwasilishwa na mkaguzi kwenye Bodi ya
chama na kuidhinishwa.

Taarifa za hesabu zilizokaguliwa zitawekwa katika sehemu ambazo
wanachama wanaweza kuzipata na kuzisoma kwa urahisi kwa kadri
bodi ya chama itakavyoona inafaa. Aidha, Taarifa za fedha zitawekwa
kwenye tovuti ya chama au katika mbao za matangazo chamani.

Aina ya Taarifa za Hesabu za Chama
Taarifa za hesabu za chama ambazo zitatakiwa kuandaliwa na bodi
ya chama mwishoni mwa mwaka ni pamoja na:

I.  Taarifa ya mapato na matumizi ;
ii. Mizania ya chama;
ji. Taarifa ya mtiririko wa fedha;
iv.  Taarifa ya mabadiliko ya mtaji wa chama
v. Maelezo ya ufafanuzi wa hesabu za chama
vi. Taarifa ya bodi
vii.  Taarifa ya kamati ya usimamizi
viii.  Taarifa ya mkaguzi wa ndani

Aidha, Chama kinapaswa kuandaa taarifa za ndani zifuatazo kwa ajili
ya kuwasilishwa kwenye kila kikao cha bodi
i. Taarifa ya kamati ya usimamizi
ii. Taarifa ya mkaguzi wa ndani
iii. Taarifa ya fedha ambayo itajumuisha:
= Taarifa ya mapato na matumizi ;

* Mizania ya chama na
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» Taarifa nyinginezo

iv. Taarifa ya mikopo ambayo itajumuisha:
a. Mikopo iliyotolewa;
b. Mikopo iliyocheleweshwa;
c. Mikopo iliyofutwa;
d. Mikopo iliyobadilishiwa masharti na
e. Taarifa nyinginezo

v. Taarifa utekelezaji wa bajeti na mpango kazi

vi. Taarifa ya msimamizi wa chama

vii. Taarifa ya menejimenti

7.3 Ukaguzi wa Hesabu za Chama.
Chama kitakuwa na ukaguzi wa aina mbili kuu;

(i)  Ukaguzi wa ndani
(i)  Ukaguzi wa nje

7.3.1 Ukaguzi wa Ndani
Ukaguzi wa ndani unaweza kufanywa na makundi yatuatayo;

(i) Bodi yenyewe kama kuna jambo lolote lenye utata kamati
inaweza kuundwa na kufanya uchunguzi

(i) Kamati ya Usimamizi

(iif) Mkaguzi wa Ndani aliyeajiriwa na chama.

(iv) MRAIJIS kwa mujibu wa Kifungu cha 75 cha Sheria ya Ushirika
na. 6 ya Mwaka 2013.

7.3.2 Mkaguzi wa Ndani

NGOME SACCOS itakuwa na Mkaguzi wa ndani ambaye atakuwa mwenye
jukumu la kuhakikisha kuwa Sera ya fedha na taratibu zote za Ngome
SACCOS zinafuatwa na kutekelezwa. Mkaguzi huyo ataripoti kwa Bodi na

atatekeleza majukumu yake kama yalivyoainishwa katika sera ya Ukaguzi
wa ndani. : :

24



7.4 Ukaguzi wa Nje
a. Bodi ina jukumu la kuhakikisha kuwa vitabu vya chama
vinakaguliwa angalau mara moja kila mwaka na mkaguzi
atakayeteuliwa na Mkutano Mkuu na kuidhinishwa na MRAJIS.

b. Uongozi wa chama unawajibika kuhakikisha kuwa mkaguzi
anapata nyaraka zote muhimu zinazomuwezesha kufanya
ukaguzi kwa ufanisi na kutoa ripoti na maoni yake .

¢. Chama kinafanyiwa ukaguzi wa nje na mkaguzi wa vyama vya
ushirika (COASCO) kama hakuna mkaguzi mwingine
aliyeteuliwa kwa kuzingatia kifungu 7(a) hapo juu.

d. Katika kutekeleza majukumu yake, mkaguzi wa nje atatakiwa
kutoa maoni huru(Independent audit opinion) kwa kuzingatia
weledi wa kikaguzi kuwa

1. Hesabu za mwaka za chama(Annual financial statement)
zinawiana na vitabu vya kiuhasibu vya chama na zinatoa
picha huru na halisi(true and fair view) juu ya mwenendo
wa chama kifedha.

2. Miamala(transactions)  iliyooneshwa  katika  ripoti
inaendana na kanuni za kimataifa za
uhasibu(International accounting standards),makisio na
maamuzi mengineyo ya bodi kuhusu fedha za chama

Taarifa ya mahesabu imetolewa kwa kuzingatia taratibu na sheria za
utoaji taarifa za kimahesabu za kimataifa (IFRS)

7.5 Taratibu za ukaguzi

a. Vitabu vya Ngome SACCOS vitaandikwa kulingana na mfumo
wa kimataifa wa kuripoti taarifa za kiuhasibu (International
Financial Reporting Standards) , Kanuni za Sheria ya huduma
ndogo za Fedha za mwaka 2019 kifungu Na 51-52 zinaelekeza
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Hesabu kuwasilishwa kwa mkaguzi wa nje ndani ya mwezi
mmoja baada ya kufunga mwaka wa fedha wa Ngome
SACCOS.

b. Mkaguzi atatakiwa kuwasilisha hesabu alizokaguwa ndani ya
miezi miwili baada ya kukabidhiwa hesabu na viambatanisho
vyote vinavyojenga hesabu hizo .

c. Hesabu hizo zitawasilishwa mbele ya Bodi baada ya kumalizika
ukaguzi katika kikao kifuatacho cha Bodi na baadae kwa
MRAIJIS.

Baada ya Bodi kupitisha, hesabu hizo zitapelekwa kwenye Mkutano
Mkuu wa Ngome SACCOS kwa ajili ya kujadiliwa.

7.6 Uwasilishaji wa taarifa za fedha za chama zilizokaguliwa kwa
wanachama

Bodi ya Chama itapaswa kuhakikisha kuwa taarifa za fedha za chama
zilizokaguliwa zinawasilishwa kwa wanachama wote kwenye Mkutano Mkuu
wa mwaka wa chama ili taarifa hizo ziweze kujadiliwa na kuwekewa
maazimio kwa ajili ya maboresho kwa hoja zilizotolewa na mkaguzi. Aidha,
Mkaguzi wa nje atatakiwa kuwepo kwenye Mkutano Mkuu kwa lengo la
kuwasilisha taarifa hiyo na kutoa ufafanuzi pale itakapohitajika kufanya
hivyo.

p 8 4 Uteuzi wa Mkaguzi wa nje

i. Mkaguzi wa nje atateuliwa kwenye Mkutano Mkuu wa mwaka wa
chama.

ii. Mkaguzi wa nje atatakiwa awe na sifa zinazotakiwa na Bodi ya
Wahasibu na Wakaguzi Tanzania na awe anatambuliwa na Tume
ya Maendeleo ya Ushirika Tanzania.

iii. Baada ya chama kumpata Mkaguzi wa nje, Bodi ya chama itapaswa
kuwasilisha jina la mkaguzi huyo Tume ya Maendeleo ya Ushirika
Tanzania pamoja na nakala ya barua ya uteuzi (Engament letter).
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SEHEMU YA NANE

8.0 Usimamizi wa Mali za kudumu

8.1 Daftari la Usajili la mali za kudumu
Chama kitakuwa na daftari la mali za kudumu ambalo litaorodhesha idadi

ya mali na vifaa vyote vya chama pamoja na taarifa zake za msingi kwa
uhalisia uliopo wa mwaka husika na mwishoni mwa kila mwaka wa fedha.
Mali zote za chama zitahesabiwa na Bodi, Menejimenti kwa kushirikiana na
Mkaguzi wa ndani. Aidha taarifa za msingi zitakazopaswa kuwepo katika
daftari la mali za kudumu ni pamoja na:

a. Tarehe ya ununuzi

b. Jina la Mtoaji au wafadhili

c. Gharama ya jumla ya ununuzi kwa tarehe ya manunuzi
d. Jina la mali au kifaa

e. Mwaka wa manunuzi wa kifaa au mali
f. Mahali kifaa au mali kilipo

g. Jina la mmiliki katika kifaa au mali hiyo
h. Hali ya uchakavu

Uchakavu hukokotolewa kwa kufuata salio la thamani (reducing balance)
ya mali ya kudumu.

i. Vifaa vya Ofisi 12.5%
ii. Samani za Ofisi 12.5%
iii. kompyuta 25%
iv. Punguzo la Gharama za ujenzi 20%
v. Magari 12.5%
vi. Mashine mbalimbali 25%

i. Malimbikizo ya uchakavu

j. Nambari ya kifaa husika ikiwa kifaa kitahusisha uwepo wa namba
mfano computer serial number
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k. thamani halisi ya Mali baada ya kutoa uchakavu
l. Hali ya matumizi

m. Hali ya tathmini

Tathimini ya thamani (Revaluation): kila baada ya miaka mitatu Chama
kitafanya tathmini ya thamani ya Rasilimali kwa mujibu wa kifungu cha
46 (3) cha Sheria ya Ushirika na. 6 ya 2013 kwa kutumia wathamini
walioidhinishwa na Tume ya Maendeleo ya Ushirika.

8.2 Taratibu za matumizi ya mali za chama
Taratibu za kutumia mali za chama zitapaswa kufuatwa kabla ya mali

husika kuanza kutumika na mtumiaji, na mamlaka ya kutoa kibali cha
kutumia mali au kuhamisha mali kutoka idara moja kwenda nyingine
itakuwa kwa Meneja Mkuu wa chama au Mkuu wa idara ya manunuzi

8.2.1 Uwajibikaji katika matumizi ya mali za chama

Kila mjumbe wa Bodi, Kamati au Mtendaji wa chama atawajibika kutunza
mali ya chama aliyokabidhiwa na zile zilizopo na kuhakikisha zinakuwa
katika hali ya usalama wakati wote na ikiwezekana kuitolea taarifa kwa
uongozi wa chama pale itakapohitajika kufanya hivyo.

8.3 Matengezo na ukarabati wa mali za chama

Chama kinaweza kufanya ukarabati au matengezo ya mali zake ili
kuboresha hali ya kifaa au mali husika kwa lengo la kuongeza muda wa
matumizi ya mali hizo. Matengenezo na ukarabati utakaofanyika utapaswa

kuzingatia sheria ya manunuzi ya umma bila kuathiri sheria nyingine za
nchi zenye mamlaka katika eneo hilo.

8.4 Uuzaji wa Mali za kudumu za chama

Maombi yote ya uuzaji wa mali za kudumu za chama yatatayarishwa na
Meneja Mkuu au kitengo cha manunuzi na kukaguliwa na idara ya Fedha
na kupelekwa kwa Kamati ya Zabuni/Bodi ya chama kwa ajili ya
mapendekezo ya uuzaji kwa lengo la kudhibiti uuzaji holela wa mali za
chama. Aidha chama kitalazimika kuwasilisha kwa MRAJIS mpango wa

kuuza mali za chama kwa kuainisha sababu za kuuza na mchakato
utakaotumika katika uuzaji wa mali hizo.
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SEHEMU YA TISA

9.0 UTOSHELEVU WA MTAJI

9.1 Haja ya kuwa na mtaji toshelevu

Chama kitahakikisha kila wakati kina mtaji toshelevu kwa kuwekeza baadhi
ya fedha zake katika uwekezaji wa muda mfupi unaoiva ndani ya kipindi
cha mwaka mmoja kwa kuzingatia sera ya uwezekaji ya chama. Aidha
uwekezaji wa muda mrefu kwenye dhamana za serikali haupaswi kuzidi
miaka mitano.

9.2 Kiwango cha chini cha Mtaji

Chama kwa wakati wote kitapaswa kuwa na mtaji toshelevu unaotokana na
hisa zilizolipiwa, malimbikizo ya faida, faida ya mwaka husika, matengo
maalum ya kisheria na misaada mbalimbai isiyo na masharti. Aidha mtaji
huo haupaswi kupungua asilimia nane (8%) ya Jumla ya mali za chama.

9.3 Mahitaji mengine ya mtaji
Chama kitazingatia mambo mengine yanayohusu mtaji wa chama kama
ilivyoelekezwa katika sera ya menejimenti ya ukwasi mali na dhima.

SEHEMU YA KUMI

10.0 TAARIFA ZA KUWASILISHA BENKI KUU AU MAMLAKA
KASIMISHWA

Menejimenti ya chama itakuwa na jukumu la kuandaa na kuwasilisha
taarifa zote muhimu zitakazohitajika kwa mujibu wa maelekezo
yatakayotolewa na mamlaka za kiusimamizi yaani Benki Kuu vya
Tanzania au Tume ya Maendleo ya Ushirika.

Meneja Mkuu wa chama atakuwa na jukumu la kusimamia na
kuhakikisha taarifa zote muhimu zinazohitajika zinaandaliwa na
kuwasilishwa katika mamlaka halali kama itakavyoelekezwa kwa
kuzingatia kanuni ya 67 ya kanuni za huduma ndogo za fedha za
SACCOS za mwaka 2019
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SEHEMU YA KUMI NA MOJA

11.0 PAYROLL

NGOME SACCOS LTD kupitia Bodi ya uongozi itakuwa inaajiri watendaji na
Mishahara ya Watendaji italipwa kati ya tarehe 21 hadi 25 ya kila mwezi,
Moja ya mahitaji ya Sheria ya Ajira na Mahusiano Kazini ya mwaka 2004 na

Code of Good Practice ya mwaka 2007 Chama shurti kiandae Payroll ya
kisheria inayohusisha yafuatayo;

I Kada ya watendaji watakao ingia katika payroll
ii.  Stahiki zinazoingia katika payroll
ii. P.AY.E (Kama inavyorejewa katika Sheria ya Fedha kila mwaka)
iv.  SDL 4.5% (kwa watendaji kuanzia 4 na kuendelea)
V. Michango ya mfuko wa hifadhi ya jamii

vi.  WCF

vii.  Tarehe ya mishahara kila mwezi

11.1 Tangulizi la mshahara

Mtendaji wa NGOME SACCOS LTD anaweza kuomba na kulipwa Tangulizi la
mshahara (Salary advance) lisilozidi asilimia hamsini (50%) ya Mshahara
halisi (Net pay) endapo atakuwa na tatizo ambalo litapelekea uhitaji wa
fedha kulitatua. Malipo hayo vataidhinishwa na Meneja Mkuu na

hayatakuwa na riba na mfanyakazi atatakiwa kurejesha ndani ya mwezi
husika wa Mshahara.
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SEHEMU YA KUMI NA MBILI

12.0 SAFARI NA GHARAMA ZA KUJIKIMU

12.1 Utangulizi
Kwa namna moja ama nyingine baadhi ya Wanachama, Viongozi ama

watendaji wanaweza kutakiwa kufanya kazi nje ya eneo la SACCOS kama
vile kushiriki Mikutano na Vikao pamoja na kuhudhuria mafunzo, semina,
warsha na makongamano mbalimbali ambayo huandaliwa na MRAJIS au
watoa huduma walioidhinishwa na MRAJIS. Hivyo kuhitaji kuingia gharama
za usafiri na kujikimu. Katika hali hiyo taratibu zifuatazo zitafuatwa:

12.2 Posho ya Kujikimu/Per-diem

Posho ya kujikimu kwa Mwanachama, Kiongozi ama Mtendaji anapokuwa
nje ya Mkoa wa Dar Es Salaam au nje ya Nchi itakuwa kama ilivyooneshwa
kwenye Makisio ya mapato na matumizi kwa mwaka wa fedha husika.

12.3 Posho ya njiani

Posho ya njiani kwa Mwanachama, Kiongozi ama Mtendaji anaposafiri nje
ya Mkoa wa Dar Es Salaam au nje ya Nchi itakuwa ni nusu ya posho ya
kujikimu kama ilivyooneshwa kwenye Makisio ya mapato na matumizi kwa
mwaka wa fedha husika kwa safari inayozidi masaa sita.

12.4 Masurufu na matangulizi mengine

a. Kiasi kilicholipwa kwa mfanyakazi au mjumbe wa Bodi au
mwanachama kwa ajili ya safari au kununua bidhaa au huduma
kitaingizwa kama deni kwenye akaunti ya mhusika mpaka hapo
uthibitisho au risiti za matumizi zitakapokuwa zimewasilishwa .

b. Kwa yeyote aliyelipwa Masurufu atatakiwa kutoa maelezo ya
masurufu hayo ndani ya siku 7 baada ya kurejea kutoka safari
au matumizi kufanyika. | —

c. Mtu yeyote atatakiwa kujaza fomu maalumu (Imprest request
form) na maelezo ya masurufu yataambatana na fomu maalum
ya marejesho (Imprest retirement form)
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d. Maelezo ya matumizi yakitolewa akaunti ya muhusika
itaondolewa deni hilo na kiasi hicho kitaingizwa kwenye akaunti
ya gharama husika .

e. Yeyote aliyelipwa masurufu na kushindwa kutoa maelezo ndani
ya siku kumi na nne [14] baada ya kumijulisha kusudio la
masurufu hayo atakatwa kwenye mshahara , posho za ujumbe
wake kurejesha fedha hizo .

SEHEMU YA KUMI NA TATU

13.0 TARATIBU ZA MANUNUZI NA ZABUNI
13.1 Uidhinishwaji wa Manunuzi

Manunuzi ya mali za SACCOS huduma na ushauri yataidhinishwa na
Mkutano Mkuu.

L Bodi itapitisha manunuzi yaliyoidhinishwa na Mkutano Mkuu kwa ajili
ya malipo.
II.  Manunuzi ya vifaa vidogo vya ofisi kama kalamu, shajala ndogo

yatafanywa na Afisa manunuzi kwa kibali cha Meneja Mkuu kwa kiasi
kilichoainishwa katika kanuni hizi.

1. Malipo ya mzabuni au manunuzi yanayozidi Tsh 500,000/= yatafanywa
kwa hundi (crossed cheque)

IV.  Maombi ya kununua vifaa/ huduma yatafanywa kwa barua ambayo

itaelekezwa kwa mwenyekiti. Barua hiyo itahusisha mambo yafuatayo:
1)Tarehe

2) Aina ya vifaa/ huduma

3) Kiasi kinachohitajika

4) Orodha ya bei kutoka kwa wazabuni watatu tofauti
5) Saini ya afisa manunuzi.
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VI Kwa manunuzi makubwa yanayozidi Tsh million kumi (10,000,000/=).
kamati ndogo ya manunuzi itaundwa(Tender board) na kushauriana na
kuamua juu ya manunuzi hayo. Aidha muhtasari wa majadiliano na
maamuzi ya kamati ya Zabuni yatakuwa katika kumbukumbu za manunuzi.

13.2 Kitengo au afisa Manunuzi

NGOME SACCOS Ltd itakuwa na kitengo cha manunuzi ambacho
kitahusika na Manunuzi, Ugavi na utunzaji wa Mali, Vifaa na Bidhaa mbali
mbali za Chama.

13.3 Kazi/majukumu ya Kitengo au Afisa Manunuzi
Kitengo au afisa manunuzi atakuwa na majukumu yafuatayo;

a) Kusaidia kazi za kamati ya zabuni.

b) Kutekeleza maamuzi yaliyofikiwa na kamati ya zabuni.

c) Kuwa sekretarieti ya kamati ya zabuni.

d) Kuandaa mpango wa manunuzi wa chama.

e) Kushauri katika maswala mbalimbali yanayohusiana na manunuzi.

f) Kuandaa matangazo ya zabuni.

g) Kupokea Nyaraka za zabuni toka kwa wazabuni.

h) Kutoa mapendekezo ya watoa huduma / wauzaji vifaa /
wakandarasi wanaofaa.

i) Kuandaa mikataba na nyaraka mbalimbali za zabuni.

j) Kuandaa taarifa za mwezi na robo mwaka za manunuzi.

k) Kumshauri Meneja wa chama kuhusu manunuzi kwa kufuata
sheria na kanuni.

[) Kufanya tathimini ya mahitaji ya ununuzi.

m)Kufanya tafiti mbalimbali zinazohusu ugavi.

n) Kutunza kumbukumbu na orodha ya watumiaji, wazabuni na
watoa huduma.

0) Kutekeleza majukumu mbalimbali kama yatakavyoelekezwa na
kamati ya zabuni na Meneja wa chama.

p) Afisa ununuzi ataandaa taarifa ya manunuzi yaliyofanyika kwenye
mwezi husika akiainisha tarehe , aina ya huduma , bei na mzabuni
.Taarifa hiyo itawasilishwa kwa Meneja Mkuu kabla ya tarehe 05
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ya kila mwezi unaofuata na kuwasilishwa kwa Mwenyekiti kabla ya
tarehe 10 ya mwezi huo.

13.4 Meneja Mkuu wa chama
Meneja Mkuu wa chama atapaswa kuhakikisha kuwa chama kinazingatia

taratibu za manunuzi na atakuwa na majukumu yafuatayo;

a) Kuteua wajumbe wa kamati ya Zabuni isipokuwa mwenyekiti wa
kamati.

b) Kuhakisha chama kinakuwa na mpango wa manunuzi.

c) Kutangaza zabuni mbalimbali.

d) Kuteua mtathmini asiyekuwa na masilahi binafsi na kamati ya zabuni
pale itakapohitajika.

e) Kuwataarifu walioshindwa zabuni.

f) Kutoa fedha kwa ajili ya kutekeleza kazi za manunuzi.

g) Kusaini mikataba mbalimbali ya manunuzi kwa niaba ya chama.

h) Kuchunguza na kushughulikia malalamiko ya wazabuni, wakandarasi
na washauri.

13.5 Kamati ya Zabuni

Kwa mujibu wa Sheria ya manunuzi ya umma (Public Procurement Act,
2004), Taasisi zote za umma zinapaswa kuanzisha Bodi ya Zabuni kwa ajili
ya kufanya manunuzi ya vifaa, huduma na kazi mbalimbali. Hivyo chama
kinapaswa kuwa na kamati ya zabuni kwa lengo la kuweka utaratibu wa
manunuzi ya vifaa, huduma na kazi nyingine kwa kuzingatia mahitaji ya
chama.

13.6 Muundo wa Kamati ya Zabuni
Muundo wa kamati ya zabuni utajumuisha Mwenyekiti ambaye atatoka

miongoni mwa wajumbe wa bodi na atateuliwa na Bodi ya chama,wajumbe
kutoka kwenye menejimenti wasiopungua wawili na wasiozidi wanne
ambao watateuliwa na Meneja Mkuu wa chama ilimradi jumla ya idadi ya
wajumbe wa kamati isigawanyike kwa mbili. Aidha, Katibu wa kamati hii
atatokana na wajumbe watakao teuliwa na Meneja Mkuu wa chama.
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13.7 Kipindi cha uteuzi wa Kamati ya Zabuni
a) Mwenyekiti na wajumbe wa kamati ya Zabuni watateuliwa na

kufanya kazi kwa kipindi cha miaka mitatu na wanaweza kuteuliwa
kwa kipindi kingine cha uteuzi.

b) Meneja Mkuu wa chama anaweza kutengua uteuzi wa mjumbe wa
kamati ya zabuni isipokuwa Mwenyekiti ambae anaweza kutenguliwa
na bodi ya chama kutokana na sababu mbalimbali ikiwa ni pamoja
na:

I. Matumizi mabaya ya ofisi;
ii. Rushwa;
iii. Kutokuwa na weledi;
iv.  Kushindwa kuhudhuria vikao vitatu mfululizo vya kamati bila
kuwa na sababu za msingi na
v. Kushindwa kutekeleza majukumu mengine ya ofisi.

c) Mjumbe anaweza kujiuzulu kwa kutoa taarifa (notisi) ya mwezi
mmoja kwa Meneja wa chama au kwenye Bodi ya chama.

d) Vikao vya kamati vitaitishwa na Mwenyekiti wa kamati au kama
atashindwa, Katibu wa kamati anaweza akaitisha kikao kwa ruhusa
ya mwenyekiti baada ya kuwasiliana na Meneja Mkuu. Kikao
kitaitishwa baada ya kutoa notisi inayoonesha tarehe, muda na
mahali kitakapofanyika na notisi hiyo inapaswa kuwafikia wajumbe
wa kamati siku mbili kabla ya kikao.

e) Akidi ya kikao itakuwa nusu ya wajumbe. Endapo Mwenyekiti wa
kamati hatakuwepo, wajumbe waliohudhuria watachagua Kaimu
Mwenyekiti wa kikao na Kaimu Mwenyekiti atatakiwa kutoa taarifa ya
kikao hicho kwa Mwenyekiti wa kamati.

f) Katika vikao vya kamati ya Zabuni, maazimio yatafikiwa kwa kupigiwa
kura na wajumbe waliohudhuria na maazimio hayo yataingia kwenye
mihutasari ya vikao vya kamati.

g) Mihutasari ya vikao vya kamati ya Zabuni itaandaliwa na Katibu wa
kamati na kuthibitishwa na wajumbe wa kamati na kusainiwa na
Mwenyekiti na katibu wa kamati kwenye kikao kinachofuata.
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h) Taarifa ya maamuzi yaliyofikiwa na kamati ya Zabuni yatatolewa na
kusainiwa na Katibu wa kamati ya Zabuni au Meneja Mkuu wa
chama.

13.8 Kazi/majukumu ya kamati ya Zabuni
a) Kufanya maamuzi mbalimbali juu ya maoni yaliyotolewa na Kitengo
au afisa Manunuzi wa chama.

b) Kupitia maombi yote ya Zabuni na kushauri katika mikataba ya
zabuni inayoendelea.

¢) Kuidhinisha zabuni na mikataba ya zabuni.

d) Kuidhinisha manunuzi na ufutaji wa zabuni (disposal by tender
procedures).

e) Kuweka mifumo rafiki kuhusiana na manunuzi na zabuni.

f) Kuhakikisha kuwa chama kinazingatia sheria na sera ya manunuzi ya
chama .
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SEHEMU YA KUMI NA NNE

14.0 HITIMISHO

Sera hii imeandaliwa na Bodi ya Ngome SACCOS na Kamati ya
Usimamizi iliyokasimiwa madaraka kwa niaba ya wanachama kwa
barua yenye kumbukumbu Na. MA.82/309/20/14 ya tarehe 05
AGOSTI, 2020 na itaanza kutumika baada ya kuidhinishwa na Mrajis.

o
Mwenyekiti Katibu

TANZANIA n

Approved this..
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